Cụ ông bị sốc phản vệ sau khi tự mua thuốc uống

0
55

Ông ho nhiều ngày, tự mua thuốc uống. Hai giờ sau, bệnh nhân xuất hiện các triệu chứng ngứa, nổi ban đỏ toàn thân, rét run người, khó thở, được gia đình đến Bệnh viện Đa khoa Hùng vương cấp cứu.

Bệnh nhân đang được theo dõi tại bệnh viện. Ảnh: LQ.

Bệnh nhân đang được theo dõi tại bệnh viện. Ảnh: LQ.

Bác sĩ chẩn đoán bệnh nhân bị sốc phản vệ, cấp cứu theo phác đồ chống sốc. Sau hai mũi tiêm, bệnh nhân hết khó thở, tình trạng ban đỏ toàn thân giảm nhanh.

Bác sĩ Lương Minh Tuấn cho biết, sốc phản vệ là phản ứng nguy hiểm, bệnh nhân có thể bị co thắt đường thở, suy tuần hoàn, đe dọa tính mạng nếu không được cấp cứu kịp thời. Bác sĩ khuyến cáo, cần hết sức thận trọng khi sử dụng thuốc. Bệnh nhân cần khám và sử dụng thuốc theo chỉ định của bác sĩ, không tự ý mua thuốc tự điều trị. Sau khi uống thuốc, nếu cơ thể xuất hiện những phản ứng bất thường như nổi ban đỏ, ngứa, khó thở, tức ngực… đến ngay cơ sở y tế gần nhất để được cấp cứu kịp thời.

Lê Nga

Nguồn : vnexpress.net

BÌNH LUẬN

Please enter your comment!
Please enter your name here

Website này sử dụng Akismet để hạn chế spam. Tìm hiểu bình luận của bạn được duyệt như thế nào.